जळगाव-लाईव्ह ट्रेंडस न्यूज प्रतिनिधी । आजच्या स्पर्धात्मक युगात जिल्हा परिषदेच्या शाळांमध्ये शिक्षण घेणाऱ्या विद्यार्थ्यांमध्ये शिक्षणाची गोडी निर्माण व्हावी आणि त्यांच्यात आत्मविश्वास रुजवावा, यासाठी नाविन्यपूर्ण उपक्रम राबवणे अत्यावश्यक आहे. शिक्षकांनी या दृष्टीने अधिक जागरूकपणे आणि तळमळीने काम करणे गरजेचे आहे, असे महत्त्वपूर्ण प्रतिपादन जिल्हा परिषदेच्या सीईओ मिनल करनवाल यांनी केले.
जिल्हा प्रशिक्षण संस्था (DIET) आणि शिक्षण विभाग प्राथमिक यांच्या संयुक्त विद्यमाने आयोजित ‘वेध प्रेरक कार्यशाळा २०२५’ मध्ये त्या प्रमुख मार्गदर्शक म्हणून बोलत होत्या. ही कार्यशाळा १९ एप्रिल रोजी जिल्हा परिषदेच्या शाहू महाराज सभागृहात आयोजित करण्यात आली होती. या महत्त्वपूर्ण कार्यक्रमात शिक्षण क्षेत्रातील अनेक मान्यवर उपस्थित होते.
कार्यक्रमाच्या व्यासपीठावर राज्य वेध प्रेरक निलेश घुगे, जिल्हा शिक्षण अधिकारी विकास पाटील, जिल्हा शिक्षण प्रशिक्षण संस्थेचे (प्राचार्य) श्री. साळुंखे, उपशिक्षणधिकारी श्री. चौधरी, श्री. सरोदे यांच्यासह शिक्षण विभागातील इतर महत्त्वपूर्ण अधिकारी उपस्थित होते. या मान्यवरांनी शिक्षकांना मार्गदर्शन केले आणि शैक्षणिक गुणवत्ता वाढवण्यासाठीच्या दृष्टिकोन स्पष्ट केला.
यावेळी शिक्षकांना संबोधित करताना सीईओ मिनल करनवाल म्हणाल्या की, ‘वेध प्रेरक’ या अभियानाच्या माध्यमातून जिल्ह्यात १०० टक्के साक्षरता प्राप्त करण्याचे महत्त्वाचे उद्दिष्ट ठेवण्यात आले आहे. केवळ आकडेवारी पुरती साक्षरता न राहता, विद्यार्थ्यांच्या शैक्षणिक गुणवत्तेत प्रत्यक्ष सुधारणा दिसणे आवश्यक आहे. यासाठी जळगाव जिल्हा परिषद स्वतःचा डेटाबेस तयार करणार आहे. प्रत्येक शिक्षकाने आपल्या वर्गातील किती विद्यार्थी प्रत्यक्ष वाचू शकतात, हे तपासणे आणि त्यावर विचार करणे महत्त्वाचे आहे.
श्रीमती करनवाल यांनी शिक्षकांच्या भूमिकेवर जोर देताना सांगितले की, शिक्षक वर्गात विद्यार्थ्यांना किती समर्पित भावनेने आणि तळमळीने शिकवतात, हे पाहणे अत्यंत महत्त्वाचे आहे. शिक्षण हे समाजाच्या मनावर दूरगामी परिणाम करणारे प्रभावी माध्यम आहे. त्यामुळे शिक्षकांच्या मनात ‘प्रत्येक विद्यार्थी ही आपली जबाबदारी आहे’ ही भावना खोलवर रुजणे आवश्यक आहे. शिक्षण देताना केवळ पुस्तकी ज्ञानावर भर न देता, विद्यार्थ्यांना व्यावहारिक जीवनात सक्षमपणे कसे उभे राहता येईल, या दृष्टीने मार्गदर्शन करणे अधिक महत्त्वाचे आहे, असेही त्यांनी स्पष्ट केले.
शिक्षकांनी स्वतः विचार करून विद्यार्थ्यांची शैक्षणिक गुणवत्ता वाढवण्यासाठी कोणते प्रभावी उपक्रम राबवता येतील, हे ठरवण्याची गरज आहे. शिक्षकांना या कार्यासाठी प्रेरणा मिळावी आणि त्यांच्यात शैक्षणिक गुणवत्ता वाढीची सकारात्मक स्पर्धा निर्माण व्हावी, यासाठी आगामी काळात शैक्षणिक क्षेत्रात उल्लेखनीय कामगिरी करणारे शिक्षक आणि केंद्रप्रमुख यांच्यासाठी ‘शिक्षण कप’ देऊन सन्मानित करण्याची घोषणा श्रीमती करनवाल यांनी यावेळी केली. हा पुरस्कार शिक्षकांना अधिक चांगले काम करण्यासाठी प्रोत्साहित करेल, असा विश्वास त्यांनी व्यक्त केला.
राज्य वेध प्रेरक निलेश घुगे यांनी शिक्षकांशी थेट संवाद साधला आणि त्यांच्या भावना व अडचणी मनमोकळ्या स्वरूपात जाणून घेतल्या. ‘वेध’ संमेलनाच्या माध्यमातून शिक्षकांना शैक्षणिक गुणवत्ता वाढीच्या एका व्यापक आणि महत्त्वपूर्ण कार्यात सहभागी होण्याची संधी मिळाली आहे. या संधीचे सोने करण्याची मोठी जबाबदारी शिक्षकांवर आहे, असे मत त्यांनी व्यक्त केले. शिक्षणाच्या क्षेत्रात वेगळे आणि प्रभावी काम करणाऱ्या शिक्षकांची या उपक्रमातून दखल घेतली जाणार आहे. त्यामुळे प्रेरक म्हणून काम करताना शिक्षकांनाही प्रत्येक स्तरावर सतत शिकत राहावे लागणार आहे. यासाठी शिक्षकांनी मानसिक आणि शैक्षणिक स्तरावर तयारी ठेवावी, असे आवाहन श्री. घुगे यांनी केले.
कार्यक्रमाच्या सुरुवातीला शिक्षण अधिकारी विकास पाटील यांनी या प्रेरक कार्यशाळेची भूमिका आणि उद्दिष्टे स्पष्ट करणारे प्रास्ताविक भाषण केले. या महत्त्वपूर्ण कार्यशाळेत जळगाव जिल्ह्यातील विविध शाळांमधील १६४ शिक्षक, केंद्रप्रमुख आणि गटविकास अधिकारी यांनी सक्रिय सहभाग घेतला. या कार्यशाळेमुळे शिक्षकांना नवीन ऊर्जा आणि प्रेरणा मिळाली, ज्यामुळे ते अधिक प्रभावीपणे विद्यार्थ्यांच्या शैक्षणिक विकासासाठी कार्य करतील, अशी अपेक्षा व्यक्त करण्यात आली.