यावल-लाईव्ह ट्रेंड्स न्यूज प्रतिनिधी । जळगाव जिल्ह्यातील यावल येथे विवाह सोहळ्यातील अनावश्यक खर्च, दिखावा आणि औपचारिकता टाळत साधेपणाचा आदर्श घालून देणारा एक आगळावेगळा प्रसंग समोर आला आहे. लग्नाची तारीख निश्चित करण्यासाठी आयोजित करण्यात आलेल्या बैठकीचे अवघ्या १४ मिनिटांच्या चर्चेनंतर निकाहच्या बैठकीत रूपांतर करण्यात आले आणि त्याच बैठकीत दोन्ही कुटुंबांच्या संमतीने निकाह पार पडला. एका छोट्या बैठकीत घेतलेल्या या निर्णयातून साधेपणा, परस्पर संमती आणि सामाजिक जबाबदारीचा संदेश देण्यात आला.
“मी साखरपुडा आणि लग्नाची तारीख ठरवण्याच्या कार्यक्रमाला येऊ शकत नाही; मात्र या कार्यक्रमाचे निकाहमध्ये रूपांतर करणार असाल तरच मी उपस्थित राहीन,” अशी भूमिका सामाजिक व धार्मिक क्षेत्रातील परिचित व्यक्तिमत्त्व सुहैल अमीर शेख यांनी मांडली. त्यांच्या या भूमिकेनंतर विवाहाची तारीख निश्चित करण्यासाठी आयोजित केलेल्या बैठकीला वेगळेच स्वरूप प्राप्त झाले. फैजपूर येथील काझी कुटुंबातील काझी हारून रशीद यांचे सुपुत्र काझी मुबश्शिर तसेच अन्य नातेवाईक यावल येथे आले होते. यावल येथील अब्दुर्रहीम खान यांच्या कन्येच्या विवाहासंदर्भात अंतिम तारीख निश्चित करणे हा या भेटीचा प्रमुख उद्देश होता. संबंधित मुलगी नगरपरिषदेचे नगरसेवक कदीर खान व डॉ. बशीर यांच्या पुतणी असल्याचे सांगण्यात आले.

या वेळी दोन्ही कुटुंबांतील जबाबदार सदस्य, जवळचे नातेवाईक आणि संबंधित मान्यवर उपस्थित होते. सुरुवातीला ही बैठक केवळ विवाहाची तारीख आणि पुढील कार्यक्रम निश्चित करण्यासाठी आयोजित करण्यात आली होती. मात्र, दोन्ही कुटुंबांची विवाहासाठी असलेली संमती तसेच निकाहसाठी आवश्यक व्यक्तींची उपस्थिती लक्षात घेऊन सुहैल अमीर शेख यांनी याच बैठकीचे निकाहच्या बरकतीच्या बैठकीत रूपांतर करण्याचा प्रस्ताव मांडला. दोन्ही कुटुंबे विवाहासाठी तयार आहेत आणि आवश्यक व्यक्ती याच ठिकाणी उपस्थित आहेत, तर मोठी तयारी, स्वतंत्र समारंभ आणि अनावश्यक खर्चाची प्रतीक्षा करण्याऐवजी याच वेळी निकाह का करू नये, असा मुद्दा त्यांनी मांडला. या प्रस्तावावर उपस्थित कुटुंबीयांमध्ये अवघ्या १४ मिनिटे चर्चा झाली. त्यानंतर दोन्ही कुटुंबांनी आनंदाने प्रस्तावास सहमती दर्शवली आणि त्याच बैठकीत निकाह करण्याचा निर्णय घेण्यात आला.निकाहची प्रक्रिया साधेपणाने पूर्ण करण्यात आली. या प्रसंगात मोठी वरात, भव्य सजावट, अनावश्यक औपचारिकता किंवा मोठ्या खर्चाची प्रतीक्षा करण्यात आली नाही. उपस्थित कुटुंबीय आणि संबंधित व्यक्तींच्या उपस्थितीत हा विवाह सोहळा पार पडला.
दोन्ही कुटुंबांना त्यांच्या परिसरात सामाजिक स्तरावर मानाचे स्थान आहे. पारंपरिक पद्धतीने विवाह सोहळा आयोजित केला असता मोठ्या संख्येने नातेवाईक आणि परिचितांची उपस्थिती स्वाभाविक होती. मात्र, या कुटुंबांनी साधेपणाला प्राधान्य देत वधूपक्षावर विवाहाच्या नावाखाली अतिरिक्त आर्थिक किंवा सामाजिक भार पडू नये, याला महत्त्व दिले. निकाहनंतर सुहैल अमीर शेख यांनी विवाहातील अनावश्यक प्रथा, वाढता खर्च आणि सामाजिक दबाव याबाबत भाष्य केले. विवाहातील खर्चिक रीतिरिवाजांमध्ये साधेपणाने बदल घडवून आणणे गरजेचे असल्याचे त्यांनी सांगितले. अशा प्रथांमुळे आर्थिकदृष्ट्या दुर्बल कुटुंबांवर विवाहाचा अतिरिक्त ताण निर्माण होतो आणि मुलींच्या आई-वडिलांना विवाहाची चिंता सतावत राहते, असे त्यांनी नमूद केले.
समाजातील आर्थिकदृष्ट्या सक्षम आणि संपन्न कुटुंबांनी परिवर्तनाची सुरुवात स्वतःपासून करावी, असे आवाहन त्यांनी केले. आर्थिक क्षमता असूनही साधा आणि सुटसुटीत निकाह करण्याचे उदाहरण संपन्न कुटुंबांनी घालून दिल्यास त्याचा समाजावर सकारात्मक परिणाम होऊ शकतो, असे त्यांनी स्पष्ट केले. त्याचबरोबर समाजातील विधवा, अनाथ आणि आर्थिकदृष्ट्या दुर्बल मुलींच्या भवितव्याचाही विचार करण्याची गरज त्यांनी व्यक्त केली. त्यांच्या शिक्षणासाठी, विवाहासाठी किंवा गरजेनुसार त्यांच्या कुटुंबांना मदत करण्यासाठी समाजाने सामूहिक पुढाकार घ्यावा, असे आवाहन त्यांनी केले. अशा प्रयत्नांमुळे केवळ एका कुटुंबाचा प्रश्न सुटणार नाही, तर विवाहसंस्कृतीत व्यापक सकारात्मक परिवर्तन घडवून आणण्यास मदत होऊ शकते, असा विश्वास त्यांनी व्यक्त केला. वरपक्षातील सदस्यांनी सुहैल अमीर शेख यांना मुलीच्या नातेवाईकांशी चर्चा करण्याची विनंती केली. त्यानंतर झालेल्या चर्चेत दोन्ही कुटुंबांनी परस्पर सहमतीने निर्णय घेतला. विशेष म्हणजे, लग्नाची तारीख निश्चित करण्यासाठी आयोजित केलेली बैठकच निकाहच्या बैठकीत परिवर्तित झाली आणि त्याच बैठकीत विवाहाची प्रक्रिया पूर्ण करण्यात आली.
“एक बैठक, एक निर्णय आणि त्याच बैठकीत निकाह” या कृतीतून साधेपणा, परस्पर संमती आणि अनावश्यक खर्च टाळण्याचा संदेश देण्यात आला. विवाहासाठी मोठ्या दावतांची, भव्य सजावटीची किंवा आर्थिक दिखाव्याची आवश्यकता नसून साधेपणा, सहकार्य आणि जबाबदारीच्या भावनेतूनही विवाह संस्मरणीय ठरू शकतो, हे या प्रसंगातून अधोरेखित झाले. सुहैल अमीर शेख यांनी समाजातील आर्थिकदृष्ट्या सक्षम कुटुंबांना विशेष आवाहन करताना, परिवर्तनाची सुरुवात इतरांकडून अपेक्षित करण्याऐवजी स्वतःच्या विवाह समारंभातून साधेपणाचा आदर्श निर्माण करण्याचे आवाहन केले. विवाहाच्या नावाखाली कुटुंबांवर येणारा आर्थिक ताण कमी करण्यासाठी सामूहिक पातळीवर प्रयत्न करण्याची गरजही त्यांनी व्यक्त केली. या प्रसंगी हाजी शब्बीर सेठ, अन्सार सेठ, कदीर खान, काझी कुटुंबीय, शहरातील प्रतिनिधी तसेच अन्य मान्यवर नागरिक उपस्थित होते. उपस्थित मान्यवरांनी या साधेपणाच्या निर्णयाचे स्वागत करून नवविवाहित दाम्पत्याला शुभेच्छा दिल्या.



