जळगाव-लाईव्ह ट्रेंड्स न्यूज प्रतिनिधी । एका आईच्या कुशीत पुन्हा आनंद फुलला, वडिलांच्या चेहऱ्यावरचे चिंतेचे ढग दूर झाले आणि मृत्यूशी झुंज देणाऱ्या दोन चिमुकल्या जीवांना अखेर नवजीवन मिळाले. जळगावातील डॉ. उल्हास पाटील रुग्णालयातील डॉक्टरांच्या अथक प्रयत्नांमुळे कमी वजनाच्या आणि गंभीर संसर्ग झालेल्या जुळ्या नवजात बाळांवर यशस्वी उपचार करण्यात आले असून, या घटनेमुळे रुग्णालयाच्या एनआयसीयू विभागाचे कौतुक होत आहे.
पवन पाटील यांच्या पत्नीने जुळ्या बाळांना जन्म दिल्यानंतर कुटुंबामध्ये आनंदाचे वातावरण होते. मात्र जन्मत:च दोन्ही बाळांचे वजन अत्यंत कमी असल्याचे स्पष्ट झाले आणि काही दिवसांतच परिस्थिती गंभीर बनली. बाळांना व्यवस्थित दूध पिता येत नव्हते. त्यानंतर दोघांनाही गंभीर सेप्सीसचा संसर्ग झाला. अंग पिवळे पडू लागल्याने कावीळची लक्षणे वाढू लागली आणि प्रकृती अधिकच खालावत गेली. प्रत्येक क्षण कुटुंबासाठी अस्वस्थ करणारा आणि भीतीदायक ठरत होता.

अखेर आशेचा किरण म्हणून दोन्ही बाळांना जळगावातील डॉ. उल्हास पाटील रुग्णालयाच्या अत्याधुनिक एनआयसीयू विभागात दाखल करण्यात आले. नवजात शिशु तज्ज्ञ डॉ. सुयोग तन्नीरवार यांनी परिस्थितीचे गांभीर्य ओळखून तातडीने उपचार सुरू केले. व्हेंटिलेटरच्या सहाय्याने बाळांना श्वसनाचा आधार देण्यात आला. त्यांच्या मार्गदर्शनाखाली डॉ. कुशल धांडे, डॉ. विशाल कोठावदे, डॉ. अस्मिता गायकवाड, डॉ. सृष्टी भिरूड तसेच संपूर्ण नर्सिंग स्टाफने दिवस-रात्र एक करत या दोन चिमुकल्या जीवांसाठी प्रयत्न सुरू ठेवले.
एनआयसीयूतील प्रत्येक क्षण डॉक्टरांसाठी मोठे आव्हान होता. कधी ऑक्सिजनची पातळी कमी होत होती, तर कधी संसर्गाचा धोका वाढत होता. मात्र वैद्यकीय टीमने हार न मानता फोटोथेरपी, विशेष औषधोपचार, संसर्ग नियंत्रण आणि पोषण व्यवस्थापनाच्या माध्यमातून उपचार सुरू ठेवले. अनुभवी नर्सिंग स्टाफने २४ तास आईसारखी माया देत बाळांची काळजी घेतली. उपचारादरम्यान प्रत्येक निर्णय अत्यंत सावधगिरीने घेण्यात आला.
काही दिवसांच्या अथक प्रयत्नांनंतर दोन्ही बाळांनी उपचारांना सकारात्मक प्रतिसाद देण्यास सुरुवात केली. त्यांचे वजन वाढू लागले, त्यांनी नियमित दूध पिण्यास सुरुवात केली आणि प्रकृतीत हळूहळू सुधारणा दिसू लागली. अखेर डॉक्टरांनी दोन्ही बाळांना सुरक्षितपणे डिस्चार्ज दिल्यानंतर कुटुंबीयांच्या डोळ्यात आनंदाश्रू तरळले.
“आमच्या बाळांना नवजीवन मिळाले, हे आमच्यासाठी देवाने दिलेले वरदान आहे. डॉक्टर आणि नर्सिंग स्टाफने आमच्यासाठी देवदूतासारखे काम केले,” अशी भावनिक प्रतिक्रिया बाळांच्या कुटुंबीयांनी व्यक्त केली. त्यांच्या या शब्दांमधून रुग्णालयाविषयीची कृतज्ञता स्पष्टपणे दिसून आली.
कमी वजनाच्या आणि गंभीर संसर्ग झालेल्या नवजात शिशूंवर उपचार करणे हे मोठे आव्हान असते. मात्र वेळेवर उपचार, आधुनिक वैद्यकीय सुविधा आणि डॉक्टर-नर्सिंग स्टाफच्या समन्वयामुळे या दोन्ही बाळांना नवजीवन देणे शक्य झाले, असे डॉ. कुशल धांडे यांनी सांगितले. त्यांनी नवजात बाळांच्या आरोग्याबाबत पालकांनी वेळेवर वैद्यकीय सल्ला घेणे किती महत्त्वाचे आहे, हेही अधोरेखित केले.



