जळगाव-लाईव्ह ट्रेंडस न्यूज प्रतिनिधी । जळगाव जिल्हा जात प्रमाणपत्र पडताळणी समितीसमोर सध्या अनेक अर्ज त्रुटींमुळे रखडले आहेत. विद्यार्थ्यांनी आणि पालकांनी वेळेवर या त्रुटींची पूर्तता न केल्यामुळे प्रमाणपत्र मिळण्यास विलंब होत असल्याचे समितीने म्हटले आहे. अर्जदारांना एसएमएस, ई-मेल किंवा लेखी पत्राद्वारे सूचित करूनही अनेक जणांनी अद्याप कार्यालयाशी संपर्क साधलेला नाही, असे निरीक्षण समितीने नोंदवले आहे.
या पार्श्वभूमीवर जिल्हा जात प्रमाणपत्र पडताळणी समितीच्या अध्यक्षा सौ. नयना बोंदार्डे, उपायुक्त राकेश महाजन आणि संशोधन अधिकारी नंदा रायते यांनी विद्यार्थ्यांना व पालकांना तातडीने समिती कार्यालयाशी संपर्क साधून आवश्यक त्या त्रुटींची पूर्तता करण्याचे आवाहन केले आहे. यामुळे समितीला प्रलंबित अर्जांवर लवकर निर्णय घेणे शक्य होईल.

ऑनलाईन प्रक्रिया आणि सुविधा
महाराष्ट्र शासनाने अनुसूचित जाती, विमुक्त जाती, भटक्या जमाती, इतर मागासवर्ग आणि विशेष मागासवर्गातील विद्यार्थ्यांसाठी जात वैधता प्रमाणपत्र आवश्यक केले आहे. यासाठी बार्टी (डॉ. बाबासाहेब आंबेडकर संशोधन व प्रशिक्षण संस्था), पुणे यांच्यामार्फत एक ऑनलाईन पोर्टल विकसित करण्यात आले आहे, ज्यामुळे अर्ज प्रक्रिया सुलभ झाली आहे.
१ ऑगस्ट २०२० पासून ही प्रक्रिया पूर्णतः ऑनलाईन करण्यात आली असून, १२ डिसेंबर २०२० पासून सेवा शुल्क भरण्यासाठी पेमेंट गेटवेची सुविधाही उपलब्ध करून देण्यात आली आहे. अर्जदारांना आपला अर्ज, त्याची सद्यस्थिती आणि प्रमाणपत्र कधीही, कुठेही मोबाईलद्वारे पाहण्याची सुविधा आहे. तसेच, समितीकडून निकाल लागल्यानंतर वैध प्रमाणपत्र थेट ई-मेलद्वारे पाठवले जाते.
अंतिम आवाहन
विद्यार्थ्यांच्या सोयीसाठी हेल्पडेस्क, एसएमएस आणि ई-मेलद्वारे त्रुटींची माहिती दिली जात आहे. तरीही अनेक अर्ज प्रलंबित असल्याने, बार्टीचे महासंचालक सुनील वारे, सामाजिक न्याय मंत्री संजय शिरसाट आणि प्रधान सचिव हर्षदीप कांबळे यांनी जळगाव जिल्ह्यातील सर्व विद्यार्थ्यांना त्रुटींची तात्काळ पूर्तता करून जात वैधता प्रमाणपत्रे प्राप्त करून घेण्याचे आवाहन केले आहे.



