Home राजकीय भाजपमध्ये संघटनात्मक फेरबदल होण्याची शक्यता !

भाजपमध्ये संघटनात्मक फेरबदल होण्याची शक्यता !


नवी दिल्ली-वृत्तसेवा । विधानसभा निवडणुकांचे निकाल अद्याप जाहीर व्हायचे असताना भारतीय जनता पक्षाने (भाजप) पुढील राजकीय टप्प्याची तयारी सुरू केली आहे. संघटनात्मक बळकटी आणि प्रशासनातील समतोल साधण्यासाठी पक्षाने व्यापक फेरबदलांची रूपरेषा आखण्यास सुरुवात केली आहे.

पक्षाच्या राष्ट्रीय अध्यक्ष नितीन नबीन यांच्या नेतृत्वाखाली नव्या कार्यकारी मंडळाच्या स्थापनेवर सध्या सखोल विचारमंथन सुरू आहे. या नव्या टीममध्ये सध्याच्या सरचिटणीसांपैकी दोन ते तीन जण कायम राहण्याची शक्यता वर्तवली जात आहे, तर उर्वरित ठिकाणी नव्या आणि विशेषतः तरुण चेहऱ्यांना संधी देण्याचा पक्षाचा कल असल्याचे सूत्रांचे म्हणणे आहे.

नितीन नबीन हे स्वतः तुलनेने तरुण नेतृत्व म्हणून पुढे आले असून, त्यांच्या नेतृत्वाखाली पक्षाला अधिक गतिमान आणि भविष्योन्मुख बनवण्याचा प्रयत्न सुरू आहे. नव्या कार्यकारी मंडळाची घोषणा करण्यात होत असलेला विलंब हा निर्णय अत्यंत काळजीपूर्वक आणि धोरणात्मक पातळीवर घेतला जात असल्याचे संकेत देतो. आगामी निवडणुका आणि राजकीय आव्हानांचा विचार करूनच अंतिम निर्णय घेतला जाणार आहे. मे महिन्यात या संदर्भात काही महत्त्वपूर्ण निर्णय अपेक्षित आहेत.

दरम्यान, बिहार मध्ये मुख्यमंत्री सम्राट चौधरी यांच्या नेतृत्वाखाली मंत्रिमंडळ विस्ताराची जोरदार तयारी सुरू आहे. भाजप आणि जनता दल (युनायटेड) यांच्यात झालेल्या समझोत्याअंतर्गत मंत्रिमंडळात दोन्ही पक्षांना समान प्रतिनिधित्व देण्याची शक्यता आहे. या सूत्रानुसार, प्रत्येक पक्षाला सुमारे १६ मंत्रिपदे मिळू शकतात. खात्यांचे वाटप देखील या समतोलावर आधारित असेल.

याच पार्श्वभूमीवर नितीन नबीन यांनी नुकतीच जेडीयूचे राष्ट्रीय कार्यकारी अध्यक्ष संजय झा यांची भेट घेतली. या बैठकीत मंत्रिमंडळ विस्तार आणि राजकीय समन्वयाबाबत चर्चा झाल्याचे समजते.

तसेच उत्तर प्रदेश मध्येही महत्त्वपूर्ण घडामोडी घडण्याची शक्यता आहे. राज्यातील काही मंत्र्यांच्या खात्यांमध्ये फेरबदल होण्याची शक्यता असून, प्रादेशिक आणि जातीय समतोल साधण्यासाठी नव्या चेहऱ्यांना मंत्रिमंडळात स्थान दिले जाऊ शकते.

याशिवाय, निवडणूक धोरणांशी सुसंगतता राखण्यासाठी पक्षाच्या संघटनात्मक रचनेतही बदल होण्याची शक्यता आहे. सध्या पंकज चौधरी यांच्या नेतृत्वाखाली कार्यरत असलेल्या उत्तर प्रदेश भाजप संघटनेत नव्या टीमची स्थापना केली जाऊ शकते.


Protected Content

Play sound