Home Cities जळगाव विद्यापीठात क्रांतीसूर्य महात्मा फुले व डॉ. बाबासाहेब आंबेडकर संयुक्त जयंती महोत्सवाचे आयोजन

विद्यापीठात क्रांतीसूर्य महात्मा फुले व डॉ. बाबासाहेब आंबेडकर संयुक्त जयंती महोत्सवाचे आयोजन

0
108


जळगाव- लाईव्ह ट्रेंड्स न्यूज प्रतिनिधी । कवयित्री बहिणाबाई चौधरी उत्तर महाराष्ट्र विद्यापीठात क्रांतीसूर्य महात्मा ज्योतिराव फुले आणि प्रज्ञासूर्य डॉ. बाबासाहेब आंबेडकर यांच्या जयंतीचे औचित्य साधून येत्या ११ ते १४ एप्रिल २०२६ या कालावधीत ‘संयुक्त जयंती महोत्सवा’चे भव्य आयोजन करण्यात आले आहे. विद्यापीठ परिसरामध्ये सामाजिक समता, विचारप्रबोधन आणि बौद्धिक संवादाचा त्रिवेणी संगम या निमित्ताने पाहायला मिळणार असून, या महोत्सवाची जय्यत तयारी सध्या सुरू आहे.
हा महोत्सव यशस्वी करण्यासाठी विद्यापीठातील विविध विचारधारा प्रशाळा, बौद्ध अध्ययन व संशोधन केंद्र, डॉ. आंबेडकर विचारधारा विभाग, महात्मा फुले अध्ययन व संशोधन केंद्र, डॉ. बाबासाहेब आंबेडकर स्पर्धा परीक्षा मार्गदर्शन केंद्र, तसेच मागासवर्गीय कर्मचारी संघटना आणि फुले-शाहू-आंबेडकर विचारमंच या सर्व घटकांनी एकत्रित येऊन पुढाकार घेतला आहे. या संयुक्त आयोजनातून महापुरुषांचे विचार तरुण पिढीपर्यंत पोहचवण्याचा मानस व्यक्त करण्यात आला आहे.
चार दिवस चालणाऱ्या या महोत्सवाची सुरुवात ११ एप्रिल रोजी होणार असून, पहिल्याच दिवशी ‘क्रांती विचारांचे प्रज्ञाविचारातील संक्रमण आणि विद्यमान फलश्रुती’ या विषयावर प्रा. डॉ. संतोष सुरडकर यांचे अभ्यासपूर्ण व्याख्यान आयोजित करण्यात आले आहे. वैचारिक मंथनासोबतच विद्यार्थ्यांच्या कलागुणांना वाव देण्यासाठी याच दिवशी पोस्टर मेकिंग, चित्रकला, वक्तृत्व आणि काव्यवाचन अशा विविध स्पर्धांचे आयोजन करण्यात आले आहे, ज्यामुळे शैक्षणिक वातावरणात चैतन्य निर्माण होणार आहे.
महोत्सवाच्या दुसऱ्या दिवशी म्हणजेच १२ एप्रिल रोजी सकाळी ७ वाजता ‘समता दौड’चे आयोजन करण्यात आले आहे. मुलांच्या वसतिगृहापासून ते प्रशासकीय इमारतीपर्यंत निघणाऱ्या या दौडच्या माध्यमातून सामाजिक ऐक्य आणि समतेचा संदेश दिला जाणार आहे. त्यानंतर १३ एप्रिल रोजी सामाजिक बांधिलकी जपत रक्तदान शिबिराचे आयोजन करण्यात आले असून, सोबतच प्रबोधनपर सांस्कृतिक कार्यक्रम पार पडणार आहेत.
महोत्सवाचा समारोप १४ एप्रिल रोजी डॉ. बाबासाहेब आंबेडकर यांच्या जयंतीदिनी भव्य मिरवणुकीने होणार आहे. या दिवशी सेवानिवृत्त सनदी अधिकारी उत्तम खोब्रागडे हे ‘लोकशाही संस्कृतीची परंपरा, प्रवाह आणि विद्यमान वास्तव’ या महत्त्वपूर्ण विषयावर आपले विचार मांडणार आहेत. विद्यापीठ प्रशासन आणि संयोजकांनी या सर्व कार्यक्रमांमध्ये विद्यार्थी, प्राध्यापक, कर्मचारी आणि जळगावकर नागरिकांनी मोठ्या संख्येने सहभागी व्हावे, असे आवाहन केले आहे.
कवयित्री बहिणाबाई चौधरी उत्तर महाराष्ट्र विद्यापीठात ११ ते १४ एप्रिल २०२६ दरम्यान महात्मा फुले आणि डॉ. बाबासाहेब आंबेडकर यांची संयुक्त जयंती साजरी केली जाणार असून, यामध्ये व्याख्याने, समता दौड, रक्तदान आणि विविध स्पर्धांच्या माध्यमातून वैचारिक जागर केला जाणार आहे.

 

 


Protected Content

Play sound