बुलढाणा-लाईव्ह ट्रेंडस न्यूज प्रतिनिधी । राज्यातील बळीराजाचा पारंपरिक सण बैलपोळा सर्वत्र उत्साहात साजरा होत असताना, बुलढाणा जिल्ह्यातील मेहकर येथे शेतकऱ्यांनी एक आगळावेगळा ‘ट्रॅक्टर पोळा’ साजरा केला. आधुनिक शेतीमध्ये बैलांप्रमाणेच ट्रॅक्टरचे महत्त्व वाढल्याने, वर्षभर शेतीत साथ देणाऱ्या या यांत्रिक मित्राबद्दल कृतज्ञता व्यक्त करण्यासाठी हा अभिनव उपक्रम राबवण्यात आला.

केंद्रीय मंत्री झाले ‘ट्रॅक्टरचे सारथी’
या अनोख्या ‘ट्रॅक्टर पोळा’ मिरवणुकीत केंद्रीय मंत्री प्रतापराव जाधव स्वतः ट्रॅक्टरचे सारथी होऊन सहभागी झाले. त्यांच्यासोबत माजी आमदार संजय रायमुलकर, युवासेनेचे जिल्हाप्रमुख ऋषिकेश जाधव यांच्यासह शेकडो शेतकरी आपले ट्रॅक्टर घेऊन या रॅलीत सहभागी झाले होते. कोणत्याही सुरक्षा ताफ्याशिवाय एका साध्या शेतकऱ्यासारखे केंद्रीय मंत्री या रॅलीत सामील झाल्याने, हा उपक्रम अधिकच चर्चेचा विषय ठरला.

१५० हून अधिक ट्रॅक्टर्सची भव्य मिरवणूक
मेहकर शहरातील मुख्य मार्गावरून काढण्यात आलेल्या या मिरवणुकीत जवळपास १५० ते २०० ट्रॅक्टर्स सहभागी झाले होते. बैलांप्रमाणेच ट्रॅक्टर्सचीही रंगरंगोटी आणि सजावट करण्यात आली होती. शहरातील रस्त्यांवरून ट्रॅक्टर्सची ही भव्य मिरवणूक पाहून नागरिकांनाही आश्चर्य वाटले. आधुनिक युगातही पारंपरिक सणांचे महत्त्व कायम राहावे, या उद्देशाने हा कार्यक्रम आयोजित करण्यात आला होता.
शेतकरी आणि तंत्रज्ञानाचा संगम
‘ट्रॅक्टर पोळा’ हा उपक्रम शेतकऱ्यांच्या बदलत्या गरजा आणि आधुनिकतेचा स्वीकार याचे प्रतीक आहे. यामधून शेतकऱ्यांनी दाखवून दिले की, तंत्रज्ञान आणि कृषी संस्कृती यांचा संगम साधूनही पारंपरिक सण-उत्सव साजरे करता येतात. या उपक्रमाला शेतकऱ्यांनी दिलेला मोठा प्रतिसाद, हा या कल्पनेच्या यशस्वीतेचा पुरावा आहे.



