जळगाव-लाईव्ह ट्रेंड्स न्यूज प्रतिनिधी । गोदावरी फाउंडेशन संचलित गोदावरी अभियांत्रिकी महाविद्यालयात ‘गिट आणि गिटहब कोडिंग क्लब’च्या वतीने आयोजित अभिनव कार्यशाळेत प्रथम वर्षाच्या विद्यार्थ्यांना आधुनिक तंत्रज्ञानाचे प्रत्यक्ष आणि उद्योगाभिमुख प्रशिक्षण देण्यात आले. या उपक्रमामुळे विद्यार्थ्यांमध्ये तांत्रिक कौशल्य विकासासोबतच आत्मविश्वासही वाढला आहे.
महाविद्यालयातील प्रथम वर्षाच्या विद्यार्थ्यांसाठी ११ एप्रिल २०२६ रोजी आधुनिक तंत्रज्ञानावर आधारित प्रत्यक्ष प्रयोगाधारित कार्यशाळेचे आयोजन करण्यात आले होते. या कार्यशाळेत रॅपिड प्रोटोटायपिंग, गिट आणि गिटहब यांसारख्या उद्योगात अत्यंत महत्त्वाच्या मानल्या जाणाऱ्या तंत्रज्ञान विषयांवर सखोल मार्गदर्शन करण्यात आले. विद्यार्थ्यांना प्रत्यक्ष अनुभवातून शिकण्याची संधी मिळाल्याने या उपक्रमाला मोठा प्रतिसाद मिळाला.

डॉ. ए. पी. जे. अब्दुल कलाम सभागृहात या सत्राची सुरुवात ‘ऑब्जेक्ट ओरिएंटेड प्रोग्रामिंग’ या संकल्पनेपासून करण्यात आली. त्यानंतर विद्यार्थ्यांनी पायथन भाषेतील ‘खाते’ प्रकल्पाचे प्रत्यक्ष विश्लेषण करून प्रोग्रामिंगची मूलभूत समज अधिक दृढ केली. या सत्रात तांत्रिक संकल्पना प्रत्यक्ष उदाहरणांसह समजावून सांगण्यात आल्या, ज्यामुळे विद्यार्थ्यांचा शिकण्याचा अनुभव अधिक प्रभावी ठरला.
कॉम्प्युटर सेंटरमध्ये आयोजित गिटहब प्रशिक्षण सत्रात प्रतिक वारके यांनी विद्यार्थ्यांना मार्गदर्शन केले. विद्यार्थ्यांनी स्वतःचे डेव्हलपर प्रोफाइल तयार करणे, कोड रिपॉझिटरी व्यवस्थापित करणे आणि व्हर्जन कंट्रोल सिस्टीमचा वापर याबाबत प्रत्यक्ष सराव केला. या प्रक्रियेमुळे विद्यार्थ्यांना उद्योगात आवश्यक असणाऱ्या व्यावहारिक कौशल्यांची ओळख झाली.
या कार्यशाळेत प्रथम वर्षाच्या विद्यार्थ्यांनी विविध तांत्रिक संकल्पनांचे प्रभावी सादरीकरण करत आपला आत्मविश्वास आणि समज प्रकट केला. विद्यार्थ्यांच्या सक्रिय सहभागामुळे संपूर्ण उपक्रम अधिक फलदायी ठरल्याचे शिक्षकांनी नमूद केले.
या उपक्रमासाठी प्राचार्य डॉ. विजयकुमार पाटील यांचे विशेष सहकार्य आणि प्रोत्साहन लाभले. तांत्रिक कौशल्य विकास आणि भविष्यातील रोजगार संधींच्या दृष्टीने हा उपक्रम विद्यार्थ्यांसाठी अत्यंत महत्त्वपूर्ण टप्पा ठरणार असल्याचे मत व्यक्त करण्यात आले.
प्रा. निलेश वाणी (विभाग प्रमुख) यांच्या मार्गदर्शनाखाली कोडिंग क्लबच्या विद्यार्थ्यांनी तसेच प्रा. कल्पेश वाणी आणि प्रा. राजनंदिनी यांनी हा उपक्रम यशस्वीरित्या राबविला. या यशाबद्दल गोदावरी फाउंडेशनचे अध्यक्ष डॉ. उल्हास पाटील, सचिव डॉ. वर्षा पाटील, डॉ. केतकी पाटील, डॉ. वैभव पाटील आणि डॉ. अनिकेत पाटील यांनी आयोजकांचे व विद्यार्थ्यांचे अभिनंदन केले आहे.



