जळगाव – लाईव्ह ट्रेंड्स न्यूज प्रतिनिधी । जळगाव महानगरपालिकेतर्फे यंदाच्या गणेशोत्सवात पर्यावरणाची जाणीव ठेवत सागर पार्क येथे कृत्रिम तलावाची निर्मिती करण्यात आली. यामार्फत नागरिकांना नदी-नाल्यांमध्ये मूर्ती विसर्जन न करता सुरक्षित आणि पर्यावरणपूरक पद्धतीने बाप्पांचा निरोप देता यावा, यासाठी विशेष उपाययोजना करण्यात आली होती. या उपक्रमाला जळगावकरांनीही मोठ्या उत्साहाने प्रतिसाद दिला.
महानगरपालिकेच्या आरोग्य विभागाने या ठिकाणी तीन ते चार ट्रॅक्टरच्या साहाय्याने घराघरातून गणेश मूर्ती संकलित करण्याची व्यवस्था केली होती. मूर्तींबरोबरच निर्माल्य संकलनाचाही उपक्रम राबविण्यात आला. ही व्यवस्था पार पाडताना आरोग्य विभागातील कर्मचारी अनिल करोसिया आणि त्यांच्या सहकाऱ्यांनी विशेष मेहनत घेतली. संपूर्ण गणेशोत्सव काळात त्यांनी नागरिकांशी संवाद साधत विसर्जनाची योग्य पद्धत समजावून सांगितली आणि कृत्रिम तलावाचा वापर करण्यास प्रोत्साहित केले.

अनिल करोसिया यांनी दिलेल्या माहितीनुसार, आतापर्यंत सुमारे १०० ते १५० नागरिकांनी या कृत्रिम तलावात आपल्या गणेश मूर्तींचे विसर्जन केले असून, हा उपक्रम अत्यंत यशस्वी ठरल्याचे त्यांनी सांगितले. काही कुटुंबांनी संपूर्ण कुटुंबासह उपस्थित राहून पारंपरिक मंत्रोच्चार व आरती करत भावनिक वातावरणात विसर्जनाची प्रक्रिया पार पाडली.
या उपक्रमामुळे मूर्ती, शाडू माती आणि निर्माल्याचे नैसर्गिक जलस्रोतांवर होणारे दुष्परिणाम टळले आहेत. त्याचबरोबर पर्यावरण संवर्धनाच्या दृष्टीने जळगाव महानगरपालिकेच्या या प्रयत्नाचे अनेकांनी कौतुक केले आहे. काही नागरिकांनी असे उपक्रम प्रत्येक वर्षी सातत्याने राबवावेत, अशी मागणीही केली.
एकंदरीत, गणेशोत्सवातील विसर्जनासाठी पर्यावरणपूरक पर्याय देण्यासाठी जळगाव महापालिकेने उचललेले पाऊल अत्यंत स्तुत्य असून, या उपक्रमाला मिळालेला नागरिकांचा प्रतिसाद भविष्यातील पर्यावरणपूरक सणांसाठी प्रेरणादायी ठरेल.



