जळगाव-लाईव्ह ट्रेंडस न्यूज प्रतिनिधी । शेतकऱ्यांना दिवसा अखंडित वीजपुरवठा करण्याच्या उद्देशाने, मुख्यमंत्री सौर कृषी वाहिनी योजना २.० अंतर्गत जळगाव जिल्ह्यात ८५० मेगावॅट क्षमतेचे विकेंद्रित सौर ऊर्जा प्रकल्प उभारण्यात येत आहेत. जिल्ह्यातील १५३ उपकेंद्रांद्वारे शेतीला दिवसा वीजपुरवठा करण्याचे उद्दिष्ट असून, यापैकी ६८ मेगावॅट क्षमतेचे प्रकल्प bereits कार्यान्वित झाले आहेत. या योजनेला लोकसहभाग आणि सहकार्यातून गती देण्याचे निर्देश महावितरणचे अध्यक्ष व व्यवस्थापकीय संचालक लोकेश चंद्र यांनी दिले.
जिल्हा नियोजन समिती सभागृहात आयोजित मुख्यमंत्री सौर कृषी वाहिनी योजनेच्या जिल्हास्तरीय टास्क फोर्सच्या आढावा बैठकीत श्री. लोकेश चंद्र बोलत होते. यावेळी जिल्हाधिकारी आयुष प्रसाद, पोलिस अधीक्षक डॉ. महेश्वर रेड्डी, कोकण प्रादेशिक विभागाचे सहव्यवस्थापकीय संचालक दिलीप जगदाळे, संचालक (संचालन/प्रकल्प) सचिन तालेवार, कार्यकारी संचालक (प्रकल्प) प्रसाद रेशमे, सौर सल्लागार श्रीकांत जलतारे, मुख्य अभियंता इब्राहिम मुलाणी (जळगाव) यांच्यासह अनेक अधिकारी उपस्थित होते.

श्री. चंद्र यांनी सांगितले की, उपमुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस यांच्या पुढाकारातून सुरू झालेली सौर कृषी वाहिनी योजना २.० ही इतर राज्यांसाठी एक आदर्श ठरत आहे. जगातील सर्वात मोठ्या विकेंद्रित सौर ऊर्जा प्रकल्पांद्वारे पुढील वर्षभरात १६,००० मेगावॅट वीज दिवसा शेतीसाठी पुरविण्याचे उद्दिष्ट आहे. केंद्र शासनाच्या सूचनेनुसार, या योजनेचा अभ्यास करण्यासाठी विविध राज्यांतील प्रतिनिधी जळगाव जिल्ह्याला भेटी देत आहेत, हे या योजनेच्या यशाचे प्रतीक आहे.
सध्या जळगाव जिल्ह्यातील १५३ उपकेंद्रांच्या ठिकाणी ८५० मेगावॅट क्षमतेचे सौर ऊर्जा प्रकल्प प्रस्तावित आहेत, त्यापैकी १४ उपकेंद्रांमध्ये ६८ मेगावॅट क्षमतेचे प्रकल्प सुरू झाले आहेत. श्री. चंद्र यांनी या योजनेबाबत शेतकऱ्यांमध्ये अधिक जागृती निर्माण करण्याचे आणि त्यांचे गैरसमज दूर करण्याचे आवाहन केले. टास्क फोर्सने लोकसंवाद, सहकार्य आणि प्रबोधनातून पुढाकार घेऊन योजनेची अंमलबजावणी वेगाने करावी, असेही त्यांनी स्पष्ट केले. सौर प्रकल्पांसाठी आवश्यक शासकीय व खाजगी जमीन उपलब्ध करून घेणे, भूसंपादन प्रक्रिया पूर्ण करणे आणि पायाभूत सुविधा विकसित करण्यावर भर देण्याची सूचनाही त्यांनी केली. यामुळे जळगाव जिल्ह्यातील शेतीला दिवसा वीज मिळण्याचा मार्ग मोकळा होणार आहे.



